Lỗi vượt đèn đỏ ô tô, xe máy bị phạt bao nhiêu quy định mới 2024?

Vượt đèn đỏ, đèn vàng là những lỗi thường gặp khi tham gia giao thông, những hành vi này có thể bị phạt tiền lên đến 5 triệu đồng theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Tùy theo từng loại xe mà có các mức xử phạt khác nhau.

Mức phạt ô tô, xe máy vượt đèn đỏ tăng cao so với quy định cũ

Theo điểm a Khoản 5, điểm b, c Khoản 11 Điều 5 và điểm đ Khoản 34 Điều 2 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt đối với ô tô vượt đèn đỏ như sau:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng thời tước quyền sử dụng GPLX 01 – 03 tháng đối với hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

Trường hợp không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông và gây tai nạn, sẽ bị tước quyền sử dụng GPLX 02 – 04 tháng.

Quy định về mức xử phạt xe máy vượt đèn đỏ

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức phạt đối với xe mô tô, xe gắn máy vượt đèn đỏ như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng, tước quyền sử dụng GPLX từ 01 – 03 tháng.

Quy định về mức xử phạt vượt đèn đỏ với các phương tiện khác

Máy kéo, xe máy chuyên dùng

Người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng có hành vi vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, tước quyền sử dụng GPLX (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 – 03 tháng; từ 02 – 04 tháng nếu gây tai nạn.

Xe đạp, xe đạp máy, xe đạp điện

Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy, xe đạp điện có hành vi vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Người đi bộ

Người đi bộ không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng.

Ô tô vượt đèn vàng có bị phạt không?

Quy định về vượt đèn vàng

Theo khoản 3 điều 10 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 giải thích tín hiệu đèn vàng là báo hiệu phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp.

  • Khi tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”.
  • Nếu không có “Vạch dừng xe” thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi. Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá “Vạch dừng xe” thì phải nhanh chóng đi ra khỏi nơi giao nhau để tránh gây nguy hiểm.
  • Nếu đèn tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho các phương tiện khác hoặc người đi bộ qua đường.

Mức xử phạt vượt đèn vàng

Với ô tô phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, đồng thời tước quyền sử dụng GPLX 01 – 03 tháng; từ 02 – 04 tháng nếu gây tai nạn.

Từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng, tước quyền sử dụng GPLX từ 01 – 03 tháng đối với xe máy.

Ô tô có được rẽ phải khi đèn đỏ không?

Được rẽ phải khi đèn đỏ trong các trường hợp

Theo điểm b khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì tín hiệu đỏ là cấm đi. Tuy nhiêu người điều khiển phương tiện được phép di chuyển khi có tín hiệu đèn đỏ khi:

  • Khi có hiệu lệnh rẽ phải của cảnh sát giao thông
  • Có tín hiệu đèn xanh được lắp kèm theo báo hiệu được ưu tiên rẽ
  • Có biển phụ đặt dưới cột đèn giao thông cho phép được rẽ khi đèn đỏ
  • Có vạch mắt võng đi kèm theo mũi tên chỉ hướng rẽ phải thì được rẽ phải

Mức phạt với hành vi tự ý rẽ phải khi đèn đỏ

Đối với ô tô sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, tước GPLX từ 01 – 03 tháng; từ 02 – 04 tháng nếu gây tai nạn.

Đối với mô tô, xe máy sẽ bị phạt tiền từ từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng, tước quyền sử dụng GPLX từ 01 – 03 tháng.

Tại ngã 3, khi có tín hiệu đèn đỏ có được phép đi thẳng?

Theo Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì tín hiệu đèn đỏ là cấm đi. Người điều khiển phương tiện chỉ được phép đi thẳng trong trường hợp này khi có hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, tín hiệu đèn hoặc biển báo có phép đi thẳng.

Đối với trường hợp tự ý đi thẳng thì sẽ bị xử phạt về lỗi không chấp hành hiệu lệnh của đèn điều khiển giao thông.

Khi tham gia giao thông, người điều khiển các phương tiện nên tuân thủ đúng các quy định về đèn tín hiệu để đảm bảo an toàn cho chính bản thân và người khác. Góp phần xây dựng văn hóa giao thông tạo ra môi trường giao thông an toàn và văn minh hơn.